मुंबई – नुकतंच राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कार सोहळा (National Film Awards 2022) राजधानी दिल्लीत आयोजित करण्यात आला होता. राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू (droupadi murmu) यांनी चित्रपट जगतातील कलाकार आणि 68 व्या राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कार (National Film Awards 2022) विजेत्यांना सन्मानित केले. 2020 चा दादासाहेब फाळके पुरस्कार ज्येष्ठ अभिनेत्री आशा पारेख यांना भारतीय चित्रपटसृष्टीतील योगदानाबद्दल देण्यात आला, तर सर्वोत्कृष्ट फीचर फिल्मचा पुरस्कार तामिळ चित्रपट ‘सूरराई पोत्रू’ला देण्यात आला.

एवढेच नाही तर चित्रपटाचा मुख्य अभिनेता सूर्याला (suriya) सर्वोत्कृष्ट अभिनेत्याचा पुरस्कार देण्यात आला. अभिनेता अजय देवगणने (ajay devgn) ही हा पुरस्कार त्याच्यासोबत शेअर केला.

‘या’ लोकप्रिय चित्रपटाला पुरस्कार मिळाला…

सर्वोत्कृष्ट अभिनेत्याचे पुरस्कार विजेते अजय देवगण आणि सूर्या यांची राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कारांमध्ये निवड करण्यात आली. अजय देवगणने टाळ्या वाजवल्या तर सुर्याने तो क्षण रेकॉर्ड केला.

जेव्हा पत्नी ज्योतिका हिने ‘सूरराई पोत्रू’साठी सर्वोत्कृष्ट फीचर फिल्मचा पुरस्कार स्वीकारला. ज्योतिका सुधा कोंगारा यांनी सूर्याची पत्नी आणि निर्माती-दिग्दर्शिका या नात्याने तामिळ चित्रपट ‘सूरराई पोत्रू’साठी सर्वोत्कृष्ट फीचर फिल्मचा पुरस्कार स्वीकारला आहे.

दिग्दर्शक ओम राऊत यांनी ‘तान्हाजी: द अनसंग वॉरियर’साठी सर्वोत्कृष्ट मनोरंजन प्रदान करणाऱ्या सर्वोत्कृष्ट लोकप्रिय चित्रपटाचा पुरस्कार स्वीकारला. अजय देवगणलाही चित्रपटाचा निर्माता म्हणून पुरस्कार मिळाला होता.

वाचा विजेत्यांची संपूर्ण यादी…

1. सर्वोत्कृष्ट अभिनेता – अजय देवगण (तान्हाजी: द अनसंग वॉरियर)

2. सर्वोत्कृष्ट हिंदी चित्रपट – तुलसीदास जूनियर.

3. सर्वोत्कृष्ट अभिनेत्री – अपर्णा बालमुरली (सूरराई पोत्रूसाठी)

4. सर्वोत्कृष्ट सहाय्यक अभिनेता – बिजू मेनन (एके अय्यप्पनम कोशियुमसाठी)

5. सर्वोत्कृष्ट दिग्दर्शक – मल्याळम दिग्दर्शक सच्चिदानंदन केआर (अय्यप्पनम कोशियुम)

6. सर्वोत्कृष्ट सहाय्यक अभिनेत्री – लक्ष्मी प्रिया चंद्रमौली (शिवरंजिनीम इनुम सिला पेंगलम चित्रपटासाठी)

7. विशेष उल्लेख ज्युरी पुरस्कार – बालकलाकार वरुण बुद्धदेव

8. सर्वाधिक चित्रपट अनुकूल राज्य – मध्य प्रदेश

9. विशेष उल्लेख असलेली राज्ये – उत्तराखंड आणि उत्तर प्रदेश

10. सिनेमावरील सर्वोत्कृष्ट लेखन पुरस्कार – लाँगेस्ट किस

11. सर्वोत्कृष्ट फीचर फिल्म – सूरराई पोत्रू

12. सर्वोत्कृष्ट लोकप्रिय चित्रपट – तान्हाजी: द अनसंग वॉरियर

13. सर्वोत्कृष्ट महिला पार्श्वगायिका – नंचम्मा (अय्यप्पनम कोशियुमसाठी)

14. सर्वोत्कृष्ट पार्श्वगायक – राहुल देशपांडे (आय एएम वसंतराव या मराठी चित्रपटासाठी)

15. सर्वोत्कृष्ट गाणे – मनोज मुंतशीर

16. आशा पारेख – दादासाहेब फाळके पुरस्कार